6 வளைகுடா அரபு நாடுகளை இணைக்கும் ரயில் 2018 ஓடும் – புதிய திட்டம் அறிவிப்பு

வளைகுடா ஒத்துழைப்பு நாடுகள் என அழைக்கப்படும் குவைத், சவூதி அரேபியா, பஹ்ரைன், கத்தார், ஐக்கிய அரபு அமீரகம் மற்றும் ஓமன் ஆகிய 6 எண்ணெய் வளமிக்க அரபு நாடுகளை இணைக்கும் புதிய இரயில் திட்டம் 2018 ஆம் ஆண்டில் ஓடத் துவங்கும் என அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

குவைத்திலிருந்து துவங்கும் இரயில் சவூதி வழியாக பஹ்ரைன், கத்தார் நாடுகளை கடந்து அமீரகத்தை தாண்டி ஓமனின் மஸ்கட் நகரை சென்றடையும் எனவும், இடையிலுள்ள பஹ்ரைன் தீவும் கத்தார் நாடும் தனியான துணை பாதை மற்றும் கடல்வழி பாலங்கள் மூலம் சவூதி இரயில் வழித்தடத்துடன் இணைக்கப்படும்.

சுமார் 15.4 பில்லியன் டாலர் செலவில் 2117 கி.மீ தூரத்திற்கு கட்டமைக்கப்படவுள்ள இந்த இரயில்வே திட்டத்தில் பயணிகள் இரயில் 220 km/hr வேகத்திலும், சரக்கு இரயில்கள் 80 முதல் 120 – 220 km/hr வேகம் வரை செல்லும். இந்த இரயில்கள் அனைத்தும் டீசலை எரிபொருளாக கொண்டு இயங்கும்.

நன்றி
குவைத் டைம்ஸ்
https://news.kuwaittimes.net/website/gulf-railway-project-to-be-completed-in-2018/

தமிழில்
அதிரை அமீன்

அதெல்லாம் சரி, இல்லாத ஊருக்கெல்லாம் இரயில் வருது ஆனா இருந்த ஊருக்கு இனி எப்போ இரயில் வரும், பேசாம அதிரையை அரபு நாட்டுக்கு எழுதி கொடுத்துருவோமா! அட்லீஸ்ட் இருந்த ரயிலாவது திரும்ப கிடைக்கலாம்!!

image

Close